19.5 C
Patiāla
Saturday, December 10, 2022

Randeep Hooda interviews Chief Minister Manohar Lal through a webinar – ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਨੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਦਾ ਵੇਬਿਨਾਰ ਦੁਆਰਾ ਲਿਆ ਇੰਟਰਵਿਊ, India Punjabi News

Must read


ਕੋਵਿਡ-19 ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ  ਦੇ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਦੇ ਫਲਸਰੂਪ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿੱਚ ਹਾਲਾਤ ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ ਬਿਹਤਰ ਰਹੇ, ਇਸ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਦੇਸ਼ਭਰ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਕੜੀ ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਣਾ ਮੂਲ ਦੇ ਐਕਟਰ ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਅਤੇ ਪੋਸਟ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਹਾਲਾਤ ਨਾਲ ਨਿੱਬੜਨ ਲਈ ਚੁੱਕੇ ਜਾ ਰਹੇ ਕਦਮਾਂ ‘ਤੇ ਅੱਜ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਨੋਹਰ ਲਾਲ ਦਾ ਵੇਬਿਨਾਰ  ਦੇ ਜਰਿਏ ਇੰਟਰਵਿਊ ਲਿਆ ਅਤੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਤਹੇ ਦਿਲੋਂ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਵੀ ਕੀਤੀ।

 

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੋਵਿਡ ਤੋਂ ਲੜਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਜੋ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ ਉਨ੍ਹਾ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹਸਪਤਾਲ ਬਣਾਉਣਾ, ਟੇਸਟਿੰਗ ਸਹੂਲਤਾਂ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਕਰਣਾ ਨਵੀਂ ਲੈਬਾਂ ਸਥਾਪਤ ਕਰਣਾ, ਗਰੀਬ ਅਤੇ ਜਰੂਰਤਮੰਦਾਂ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਨ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਉਨਾ, ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਮਜਦੂਰਾਂ ਲਈ ਰਿਲੀਫ ਕੈਂਪ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕਰਣਾ ਅਤੇ ਕੋਵਿਡ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਨਾਨ ਕੋਵਿਡ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਲਈ ਵੀ ਮੈਡੀਕਲ ਸਹੂਲਤਾਂ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਉਨਾ ਅਤੇ ਕੋਵਿਡ ਰੋਗੀਆਂ ਦੀ ਮਨੋਚਿਕਿਤਸਾਰਾਹੀਂ ਕਾਉਂਸਲਿੰਗ ਕਰਣਾ ਮੁੱਖ ਰੂਪ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ। 
 
ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ 4 ਮਾਰਚ, 2020 ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਦਾ ਬਜਟ ਸ਼ੈਸ਼ਨ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਅਚਾਨਕ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੀ ਕਿ ਇਟਲੀ ਦੇ 14 ਲੋਕ ਕੋਰੋਨਾ ਪਾਜੀਟਿਵ ਹੋਕੇ ਗੁਰੁਗ੍ਰਾਮ ਦੇ ਇੱਕ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਇਲਾਜ ਲਈ ਦਾਖਲ ਹੋਏ ਹਨ, ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸੀ ਦਿਨ ਤੋਂ ਸ਼ਾਸਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੀਆਂ ਟੀਮਾਂ ਨੇ ਮਿਲ ਕੇ ਸਭ ਚੀਜਾਂ ਦਾ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਤੁਰੰਤ ਆਪਣੀ ਤਿਆਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਲਈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਕੰਟਰੋਲ ਰੂਮ ਬਣਾਇਆ ਅਤੇ ਜਿਵੇਂ-ਜਿਵੇਂ ਜਾਣਕਾਰੀਆਂ ਮਿਲਦੀ ਰਹੇ ਚਾਹੇ ਉਹ ਰਾਜ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤੋਂ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਤੋਂ ਜਾਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ, ਅਸੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਤੁਰੰਤ ਕਾਰਜ ਕਰਦੇ ਚਲੇ ਗਏ ਅਤੇ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕਰਮਣ ਉੱਤੇ ਕਾਬੂ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਸਫਲ ਰਹੇ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਸਾਥ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਆਪ ਜਾਗਰੂਕ ਹੋਕੇ ਇਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਨਾਲ ਲੜੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਆਪ ਠੀਕਰੀ ਪਹਿਰਾ ਲਗਾਕੇ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਬਾਹਰ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਰੋਕਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਪਿੰਡ ਦੀਆਂ ਸੀਮਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਬਣੇ ਸਕੂਲਾਂ ਜਾਂ ਹੋਰ ਭਵਨਾਂ ਵਿੱਚ 14 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਕਵਾਰੰਟੀਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਮਜਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ  ਗ੍ਰਹਿ ਰਾਜ ਭੇਜਣ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਉਸ ਸਮੇਂ 9 ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਪੋਰਟਲ ਉੱਤੇ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਣ ਕਰਵਾਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ ਇੱਛਕ ਲੱਗਭੱਗ ਸਾਢੇ ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਮਜਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਟਰੇਨਾਂ ਅਤੇ ਬੱਸਾਂ ਰਾਹੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ  ਗ੍ਰਹਿ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਮੁਫਤ ਉਨ੍ਹਾਂ  ਦੇ   ਘਰ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ,  ਲੱਗਭੱਗ 50 ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਭੱਗ ਢਾਈ ਕਰੋੜ ਭੋਜਨ  ਦੇ ਪੈਕੇਟ ਵੰਡ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਤੇ 20 ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਰਥਕ ਸਹਾਇਤਾ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਵਾਈ ਗਈ।

ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਦੁਆਰਾ ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀ ਨੀਤੀਸ਼ ਕੁਮਾਰ  ਨੂੰ ਲਿਖੇ ਗਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੱਤਰ ਦੇ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛੇ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਪੱਤਰ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਸਹਿਜ ਭਾਵ ਨਾਲ ਲਿਖਿਆ ਸੀ। ਬਿਹਾਰ  ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਕਿ ਬਿਹਾਰ ਸਰਕਾਰ ਪੈਸਾ ਭੇਜ ਦੇਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਕਿ ਅਸੀ ਸਭ ਭਾਰਤ ਮਾਤਾ ਦੀ ਔਲਾਦ ਹਨ ਅਤੇ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ  ਦੇ ਸੰਕਟ ਵਿੱਚ ਸੀਮਾਵਾਂ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਬੰਨ ਸੱਕਦੇ, ਦੇਸ਼ ਦੀ ਤਰੱਕੀ ਵਿੱਚ ਮਜਦੂਰਾਂ ਦਾ ਬਹੁਤ ਯੋਗਦਾਨ ਹੈ। 

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਜਦੂਰਾਂ ਨੂੰ ਘਰ ਦੀ ਯਾਦ ਸਤਾਉਣ ਲੱਗੀ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਹਰ ਹਾਲ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਘਰ ਜਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਕਡਾਉਨ ਖੁੱਲਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਪੜਾਅਵਾਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਓਦਯੋਗਿਕ ਗਤੀਵਿਧਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜਿਆਦਾਤਰ ਮਜਦੂਰ ਆਪਣੇ-ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਉੱਤੇ ਪਰਤ ਆਏ ਹਨ ਅਤੇ ਹੁਣ ਕੋਈ ਜਾਣਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦਾ।

ਇੱਕ ਹੋਰ ਸੁਆਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਲੋਕ ਚੁਨੌਤੀਅJਾਂ ਨਾਲ ਲੜਨਾ ਬਹੁਤ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾ ਜਾਣਦੇ ਹਨ। ਸਾਲ 1966 ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਣਾ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋਇਆ ਸੀ ਤਾਂ ਤਰ੍ਹਾਂ-ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ ਆਪਣੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਤਨਖਾਹ ਵੀ ਨਹੀਂ  ਦੇ ਪਾਵੇਗਾ ਪਰ ਅੱਜ ਹਰਿਆਣਾ ਆਪਣੇ 54 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਗਠਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕਈ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਨੰਬਰ ਇੱਕ ਉੱਤੇ ਹੈ। ਚਾਹੇ ਉਹ ਓਦਯੋਗਿਕ ਵਿਕਾਸ ਦੀ ਗੱਲ ਹੋ ਜਾਂ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੀ ਗੱਲ ਹੋਵੇ, ਝੋਨਾ ਦਾ ਕਟੋਰਾ ਕਹੇ ਜਾਣ ਵਾਲਾ ਰਾਜ ਕੇਂਦਰੀ ਪੂਲ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਨਾਜ ਦੇਣ ਵਾਲਾ ਦੂਜਾ ਸਭਤੋਂ ਵੱਡਾ ਰਾਜ ਹੈ। ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਲੋਕਾਂ  ਦੇ ਢਿੱਡ ਦੀ ਭੁੱਖ ਮਿਟਾਈ ਹੈ।  ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 53 ਫ਼ੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਿਰਿਆਤ ਹਰਿਆਣਾ ਤੋਂ ਹੋਣ ਲਗਾ ਹੈ, ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦਾ 2 ਫ਼ੀਸਦੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀਤਵ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਸੇਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ 10 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਵੀ ਕਣਕ ਅਤੇ ਸਰਸੋਂ ਦੀ ਖਰੀਦ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਰੁਕਾਵਟ ਨਹੀਂ ਆਉਣ ਦੇਣ ਲਈ ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਨੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ  ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਆਪ ਆਪਣੇ ਚਾਚੇ ਦੇ ਕੋਲ ਫੋਨ ਕਰ ਇਸਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਖਰੀਦ ਪ੍ਰਬੰਧ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਪਜ ਵੇਚਣ ਲਈ ਮੋਬਾਇਲ ਉੱਤੇ ਮੈਸੇਜ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸੀ ਦਿਨ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ  ਵਿੱਚ ਪੈਸੇ ਪਾਏ ਜਾਣ ਦਾ ਮੈਸੇਜ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। 

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਕਡਾਉਨ ਦੇ ਚਲਦੇ ਇਸ ਵਾਰ ਖਰੀਦ ਪ੍ਰਕ੍ਰਿਆ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਲਿਆਇਆ ਗਿਆ। ਪਹਿਲਾਂ ਸਰੋਂ  ਲਈ 100 ਮੰਡੀਆਂ ਅਤੇ ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰ ਹੁੰਦੇ ਸਨ ਤਾਂ ਇਸ ਵਾਰ ਇਹਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 200 ਕੀਤੀ ਗਈ, ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਕਣਕ  ਦੇ  ਲਈ ਲੱਗਭੱਗ 400 ਮੰਡੀਆ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਹੁੰਦੇ ਸਨ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਭੱਗ 1800 ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇੱਕ-ਇੱਕ ਆੜਤੀ ਨੂੰ ਨਜਦੀਕ ਦੇ ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਭੇਜਕੇ ਖਰੀਦ ਕਰਵਾਈ ਗਈ।  

ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਸੁਝਾਅ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਫਸਲ ਬੀਮਾ ਯੋਜਨਾ  ਦੇ ਤਹਿਤ ਵੀ ਰਾਸ਼ੀ ਕਿਸਾਨਾਂ  ਦੇ ਖਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਧੀ ਜਾਵੇ, ਅਜਿਹੀ ਮਾਣਕ ਸੰਚਾਲਨ ਪ੍ਰਕੀਆ (ਏਸਓਪੀ) ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਸੁਝਾਵ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਉੱਤੇ ਵੀ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

‘ਮੇਰਾ ਪਾਣੀ ਮੇਰੀ ਵਿਰਾਸਤ’ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਪੁੱਛੇ ਗਏ ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਾਣੀ ਸਰੰਖਣ ਦੇ ਵਿਸ਼ਾ ਨੂੰ ਸਮੇਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਸੱਮਝਦੇ ਹੋਏ ‘ਮੇਰਾ ਪਾਣੀ ਮੇਰੀ ਵਿਰਾਸਤ’ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ  ਦੇ ਤਹਿਤ ,  ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਫਸਲ ਵਿਵਿਧੀਕਰਣ ਨੂੰ ਅਪਣਾ ਕੇ ਆਪਣੇ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਝੋਨੇ ਦੇ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਹੋਰ ਫਸਲਾਂ ਜਿਵੇਂ 

ਮੱਕਾ, ਬਾਜਰਾ, ਦਾਲ , ਸਬਜੀਆਂ ਅਤੇ ਫਲਾਂ ਦੀ ਬੁਵਾਈ ਕਰਕੇ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਦੂਜੀ ਫਸਲ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 7000 ਰੂਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਏਕੜ ਪ੍ਰੋਤਸਾਹਨ ਰਾਸ਼ੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਕਿਸਾਨ ਛੋਟੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰਨ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪਸ਼ੁਪਾਲਨ, ਡੇਅਰੀ, ਬਾਗਵਾਨੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਬੰਧਿਤ ਖੇਤਰਾਂ ਤੋਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਮਿਲੇ, ਇਸਦੇ ਲਈ ‘ਕਿਸਾਨ ਮਿੱਤਰ’ ਨਾਂਅ ਨਾਲ ਯੋਜਨਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਛੋਟੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਵਿੱਤੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਠੀਕ ਹੋਵੇ, ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਪ੍ਰਗਤੀਸ਼ੀਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲ ਕਰਣੀ ਹੋਵੇਗੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਦੀ ਗੱਲ ਕਿਸਾਨ ਚੰਗੇ ਤਰ੍ਹਾ ਸੱਮਝ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ ਦਾ ਹਰ ਵਿਅਕਤੀ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਬਣੇ , ਹਰਿਆਣਾ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਬਣੇਗਾ ਤਾਂ ਦੇਸ਼ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਬਣੇਗਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਆਤਮਨਿਰਭਰਤਾ ਦੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਣ ਦਾ ਇਹੀ ਸਾਡਾ ਸੰਕਲਪ ਹੈ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਇੱਕ ਉਦਾਹਰਣ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ 26 ਅਕਤੂਬਰ, 2014 ਨੂੰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪਦਭਾਰ ਕਬੂਲ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਕੁੱਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਬਾਅਦ ਅਰਾਵਲੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪੈਣ ਵਾਲੇ ਫਰੀਦਾਬਾਦ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਮਾਂਗਰਵਣੀ ਪਿੰਡ ਦਾ ਸਰਵੇ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ 500 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਦੇ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਬਫਰ ਜੋਨ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਪੀਏਲਪੀਏ ਏਕਟ ਵਿੱਚ ਸੰਸ਼ੋਧਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ, ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਅਗਲੇ 6 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਰੋਡਮੈਪ ਦੇ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛੇ ਜਾਣ ਉੱਤੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਕਡਾਉਨ ਦੇ ਚਲਦੇ ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਿਆ ਹੈ, ਆਰਥਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਕੁੱਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਰੁੱਕ ਗਈ ਸੀ, ਪਰ ਹੁਣ ਆਰਥਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਪੜਾਅਵਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਮੁੜ ਪਟਰੀ ਉੱਤੇ ਲਿਆਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਭਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਮਜਦੂਰਾਂ, ਦੁਕਾਨਦਾਰਾਂ ਅਤੇ ਫੈਕਟਰੀ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਕਿਸਾਨ ਇੰਨਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਕਿਉਂਕਿ ਫਸਲ ਕਟਾਈ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਖਰੀਦ ਵੀ ਹੋਈ ਹੈ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇੰਫਰਾਸਟਰਕਚਰ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਪੜ੍ਹਾਈ ਪੱਦਤੀ ਮੇਂ ਬਹੁਤ ਬਦਲਾਵ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਲ 2020-21 ਦੇ ਬਜਟ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਿਆ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਬਜਟ ਵਿੱਚ 14 ਫ਼ੀਸਦੀ ਦੀ ਵਾਧਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 1000 ਇੰਗਲਿਸ਼ ਮੀਡਿਅਮ ਸਕੂਲ ਖੋਲ੍ਹੇ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ 98 ਉੱਤਮ ਮਿਡਲ ਸਕੂਲਾਂ ਦਾ ਆਦਰਸ਼ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਮਾਡਲ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। 

ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਦੇ ਕਹਿਣ ਉੱਤੇ ਕਿ ਰਾਜਨੇਤਾ ਵੋਟਬੈਂਕ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਤੁਸੀ ਇਸ ਤੋਂ ਹਟਕੇ ਕਾਰਜ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੁੱਝ ਕਠੋਰ ਫ਼ੈਸਲਾ ਵੀ ਲੈਣੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜਨਤਾ ਵੀ ਪਸੰਦ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਮੇਰਿਟ ਉੱਤੇ ਨੌਕਰੀ ਦੇਣ ਵਾਲਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਸੀ। ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਲੋਕ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ ਨਹੀਂ ਸਨ ਪਰ ਜਨਤਾ ਖੁਸ਼ ਸੀ। 

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨੌਕਰੀ ਪਾਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਯੋਗਤਾ ਦੇ ਆਧਾਰ ਉੱਤੇ ਨੌਕਰੀ ਲੈ ਕੇ ਗਏ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਨੇਤਾ ਜਨਤਕ ਮੰਚਾਂ ਤੋਂ ਕਹਿੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਸ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਬਦਲਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਆਨਲਾਇਨ ਤਬਾਦਲਾ ਨੀਤੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਲਿਕ ਦੇ ਨਾਲ 42000 ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੇ ਤਬਾਦਲੇ ਹੋਏ ਜਿਸ ਵਿੱਚ 93 ਫ਼ੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਵਿਕਲਪ ਦੇ ਸਮਾਨ ਸਟੇਸ਼ਨ ਮਿਲੇ ਹੋਣ।

ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਨੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਵਲੋਂ ਪੁੱਛਿਆ ਕਿ ਉਹ ਕਦੋਂ ਆਪਣੀ ਫਿਲਮ ਦੀ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਕਰਨਾਲ ਵਿੱਚ ਫਿਰ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸੱਕਦੇ ਹਨ। ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਏਮਏਚਏ ਦੀ ਗਾਇਡਲਾਇਨ ਦੀ ਪਾਲਨਾ ਕਰਣੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇੰਡੋਰ ਸ਼ੂਟਿੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸ਼੍ਰੀ ਰਣਦੀਪ ਹੁੱਡਾ ਨੇ ਆਪਣੀ ਫਿਲਮ ਲਾਲ ਰੰਗ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਰਨਾਲ ਸਪੇਨ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਖਾਈ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਦੀ ਅਪੀਲ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਤੋਂ ਕੀਤਾ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਇੱਕ ਹੋਰ ਸੁਆਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲਾਕਡਾਉਨ ਦੇ ਚਲਦੇ ਕੁੱਝ ਨਵੇਂ ਅਨੁਭਵ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਏ ਹਨ। ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ (ਆਇਟੀ) ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਦਾ ਸਿਲਸਿਲਾ ਜਾਰੀ ਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਅੱਜ ਦੀ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਆਇਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰਯੋਗ ਦਾ ਹੀ ਨਤੀਜਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲੋੜ ਅਵਿਸ਼ਕਾਰ ਦੀ ਜਨਨੀ ਹੈ।
 

News Source link

- Advertisement -

More articles

- Advertisement -

Latest article